Kurket

Kurket
type of sport (en) Fassara
Bayanai
Ƙaramin ɓangare na team sport (en) Fassara, ball game (en) Fassara da bat-and-ball game (en) Fassara
Farawa 1909
Authority (en) Fassara International Cricket Council (en) Fassara
Ƙasa da aka fara Ingila
Shafin yanar gizo ICC-Cricket.com
Gudanarwan cricketer (en) Fassara
Uses (en) Fassara cricket ball (en) Fassara, cricket bat (en) Fassara da wicket (en) Fassara
Tsarin asali: bowler (Afirka ta Kudu) vs batsman (Australia)
Lura mai kula da wicket a hagu. Ingila vs New Zealand a Lords, gidan wasan kurket
Hobbs da Sutcliffe suna tafiya don doke Australia, Brisbane 1928
Ranji (Ranjitsinhji Vibhaji, Maharaja Jam Sahib na Nawanagar) shine babban dan wasan Indiya na farko. Ya buga wa Ingila wasa a shekarar 1896 - 1902, kuma ya kasance jami'i a Sojan Burtaniya a Yaƙin Duniya na ɗaya
Babban Don Bradman (Ostiraliya) a aikace, 1930s/1940s. Matsakaicin batirin sa shine mafi kyawun koyaushe

Kurket(Cricket) wasa ne wanda ake buga shi tsakanin ƙungiyoyi biyu na ƴan wasa goma sha ɗaya kowanne. Wata ƙungiya, wacce ke bugun, tana ƙoƙarin zira ƙwallo, yayin da ɗayan ƙungiyar ke yin kokarin, hana hakan. Ana zura ƙwallo ta hanyar buga ƙwallo, wanda ɗan wasa daga ƙungiyar masu jefa ƙuri'a ya jefa shi ga ɗan wasa daga ƙungiyar batting, ta kan iyaka ,

Wickets sune ƙananan ƙungiyoyi uku, katako waɗanda ke kowane ƙarshen ɗan gajeren ciyawa da ake kira 'farar', wanda tsawonsa yadi 22 ne. Filin yana cikin babban ciyawar ciyawa da ake kira 'yankin wasa'. Yankin wasan shine da'irar yadi 30 a cikin filin wasan kurket ko filin wasa. [1] Lokacin da ɗan wasa ya fita, abokin wasa zai maye gurbinsu a filin. Lokacin da wata tawagar ba yana da isasshen " ba-fita " 'yan wasa bar su ci, to, da sauran tawagar samun damar kokarin score. A cikin gajerun wasannin wasan kurket, wata ƙungiya ma na iya dakatar da yin wanka lokacin da aka jefa ƙwallo ga 'yan wasan su sau da yawa. Bayan ƙungiyoyin biyu sun sami isasshen damar zira ƙwallo, ƙungiyar da ta fi gudu tana samun nasara.

Wasan ya fara ne a Ingila a ƙarni na 16. Tabbataccen tabbaci na farko game da wasan yana cikin shari'ar kotu ta 1598. [2] Kotu a Guildford ta ji wani mai binciken coroner, John Derrick, cewa lokacin da yake masani a "Makarantar Kyauta a Guildford", shekaru hamsin da suka gabata, "shi da ire -iren abokan sa sun gudu da wasa [a kan ƙasa ta kowa] a wasan kurket da sauran ƴan wasa ". [3] [4] Daga baya, wasan ya bazu zuwa ƙasashen daular Burtaniya a ƙarni na 19 da 20.

A yau, sanannen wasa ne a Ingila, Australia, Indiya, Pakistan, Sri Lanka, Bangladesh, Afirka ta Kudu, New Zealand, West Indies da wasu ƙasashe da yawa kamar Afghanistan, Ireland, Kenya, Scotland, Netherlands, da Zimbabwe .

  1. MCC – the official Laws of Cricket Retrieved 25 July 2009
  2. Leach, From lads to Lord's
  3. Underdown, David 2000. Start of play. Allen Lane, p.3
  4. Altham H.S. 1962. A history of cricket, vol 1, George Allen & Unwin, p.21

From Wikipedia, the free encyclopedia · View on Wikipedia

Developed by Nelliwinne