Yaren Czech

Yaren Czech
čeština — český jazyk
'Yan asalin magana
harshen asali: 10,700,000 (2019)
Czech alphabet (en) Fassara da Baƙaƙen boko
Lamban rijistar harshe
ISO 639-1 cs
ISO 639-2 ces cze
ISO 639-3 ces
Glottolog czec1258[1]
Warning: Page using Template:Infobox language with unknown parameter "wikipedia" (this message is shown only in preview).

Czech ( /tʃ ɛ k / ; endonym </link> [ ˈtʃɛʃcɪna ]</link> ), a tarihi kuma ana kiranta da Bohemian / ( / b oʊ ˈ hiː miən , ba - / ; [2] Latin </link> ), harshe ne na Yammacin Slavic na ƙungiyar Czech-Slovak, an rubuta shi da rubutun Latin . [3] Sama da mutane miliyan 10 ke magana, yana aiki a matsayin yaren hukuma na Jamhuriyar Czech . Czech yana da alaƙa da Slovak, har zuwa maƙasudin fahimtar juna, da kuma Yaren mutanen Poland zuwa ƙaramin digiri. Czech harshe ne mai hadewa tare da wadataccen tsarin ilimin halittar jiki da daidaita tsarin kalma . Kalmominsa sun sami tasiri sosai daga Latin da Jamusanci .

Ƙungiya ta Czech-Slovak ta haɓaka a cikin Yammacin Slavic a cikin babban zamani na zamani, kuma daidaitawar Czech da Slovak a cikin yaren Czech-Slovak ya samo asali a farkon zamani. A cikin ƙarshen 18th zuwa tsakiyar 19th karni, ma'aunin rubutu na zamani ya zama an daidaita shi a cikin mahallin Farfaɗowar Ƙasar Czech . Mafi yawan magana da ba daidai ba iri-iri, wanda aka fi sani da Czech Common, ya dogara ne akan yaren Prague, amma yanzu ana magana da shi azaman interdialect a cikin mafi yawan Bohemia . Yarukan da ake magana a cikin Moravia sun fi bambanta fiye da yarukan Bohemia. Wani sanannen kuskure ya ɗauka cewa yarukan Moravia na gabas sun fi kusa da Slovak fiye da Czech, amma wannan ba daidai ba ne; a haƙiƙa, akasin haka gaskiya ne, kuma wasu yarukan da ke yammacin Slovakia suna baje kolin fasalulluka fiye da daidaitattun Czech fiye da daidaitaccen Slovak. [4]

Czech tana da ƙima mai matsakaicin girman jigon waya, wanda ya ƙunshi monophthongs guda goma, diphthongs uku da baƙaƙe 25 (an raba su zuwa nau'ikan "mai wuya", "tsaka-tsaki" da "laushi"). Kalmomi na iya ƙunsar rikitattun gungu na baƙar magana ko rashin wasula gaba ɗaya. Czech yana da haɓakar alveolar trill, wanda aka sani yana faruwa azaman sauti a cikin wasu harsuna kaɗan kawai, wanda grapheme ř ke wakilta.

  1. Hammarström, Harald; Forkel, Robert; Haspelmath, Martin, eds. (2017). "Yaren Czech". Glottolog 3.0. Jena, Germany: Max Planck Institute for the Science of Human History.
  2. Jones, Daniel (2003) [1917], Peter Roach; James Hartmann; Jane Setter (eds.), English Pronouncing Dictionary, Cambridge: Cambridge University Press, ISBN 978-3-12-539683-8
  3. Cite error: Invalid <ref> tag; no text was provided for refs named brit2
  4. Cite error: Invalid <ref> tag; no text was provided for refs named rejzek

From Wikipedia, the free encyclopedia · View on Wikipedia

Developed by Nelliwinne